🗣️ Vũ Ngọc Vinh hỏi: Cho mình hỏi một câu Khoa học Lớp 9 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Cần ít nhất bao nhiêu tấn Fe2O3 để thu được 1 tấn gang có hàm lượng sắt 96,6%?
A. 1,035 tấn. B. 1,480 tấn. C. 0,69 tấn. D. 1,38 tấn.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt khoa hoc tu nhien 9 kntt bai 20, tach kim loai va viec su dung hop kim co dap an.
🕵 Bạn Lê Văn Dũng trả lời:
1 tấn gang chứa lượng sắt (Fe) là: 1.96,6100=0,966 tấn Trong 160 gam Fe2O3 chứa 56.2 = 112 gam Fe. Vậy m tấn Fe2O3 chứa 0,966 tấn Fe. →m=160.0,966112=1,38 tấn
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: