🗣️ Trần Liêm Bình hỏi: Cho mình hỏi một câu Cơ học vật rắn khó
Một vật hình trụ đặc khối lượng m = 100kg, bán kính R = 0,5m đang quay xung quanh trục của nó. Tác dụng lên trụ một lực hãm F = 250N, tiếp tuyến với mặt trụ và vuông góc với trục quay. Sau thời gian Δt=31,4s trụ dừng lại. Tính vận tốc góc của trụ lúc bắt đầu tác dụng lực cản.
(A) ω0=3000 vòng/phút.
(B) ω0=1500 vòng/phút.
(C) ω0=1200 vòng/phút.
(D) ω0=1000 vòng/phút.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này khó, mức độ vận dụng cao, cố gắng.
🔑 Chủ đề: vat ran,trac nghiem.
🕵 Bạn Phạm Minh Trung trả lời:
Chọn câu (A): ω0=3000 vòng/phút.
M=F.d=I.γ,I=12m.r2⇒γ=F.dI=10 Chuyển động chậm dần, nếu chọn ω >0 thì γ = -10 ras/s^2 <0 Mặc khác : ω=ω0+γ.t=0⇒ω0=−γ.t=314rad/s , đổi đơn vị ta có: ω0=3000 vòng/phút.
👤 Phan Khanh Dũng viết:
Chọn C, ω0=1200 vòng/phút.
👤 Trương Liêm Lộc viết:
Chọn D, ω0=1000 vòng/phút.
👤 Võ Hậu Đức viết:
Chọn B, ω0=1500 vòng/phút.
👤 Vũ Trọng Thành viết:
Chọn A, ω0=3000 vòng/phút.
➥ 🗣️ Trần Liêm Bình trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tóm tắt LT và BT TN ĐLH vật rắn
👤 Nguyễn Thị Minh viết:
Chọn A: ω0=3000 vòng/phút.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: