🗣️ Nguyễn Văn Dũng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Đặt điện áp u = 180√2cos(2πf.t+φ) (với U; không đổi, còn tần số f thay đổi được) vào hai đầu đoạn mạch như hình bên (với R2<2LC). Khi f=f1=36Hz hoặc f=f2=64Hz thì điện áp hiệu dụng hai đầu cuộn cảm có cùng giá trị UL. Khi tần số f=f0=24√2Hz thì công suất tiêu thụ của đoạn mạch đạt cực đại. Điện áp UL có giá trị bằng
(A) 90√2V .
(B) 135V .
(C) 120√3V .
(D) 90√3V .
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,2023, de thi thu vat li so nghe an ,lan 3, co dap an.
🕵 Bạn Trần Thị Phú trả lời:
Chọn câu (C): 120√3V .
U2L=U2Z2L1R2+(ZL1−ZC1)2=U2Z2L2R2+(ZL2−ZC2)2=U2(Z2L1−Z2L2)(ZL1−ZC1)2−(ZL2−ZC2)2 (t/c dãy tỉ số = nhau) ⇒UL=180√(3624√2)2−(6424√2)2(3624√2−24√236)2−(6424√2−24√264)2=120√3V .
f | ZL∼f | ZC∼1f |
24√2 (Pmax→cộng hưởng) | 1 | 1 |
36 | 3624√2 | 24√236 |
64 | 6424√2 | 24√264 |
👤 Trần Phương Tiến viết:
Chọn C, 120√3V .
➥ 🗣️ Nguyễn Văn Dũng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này (2023) Đề thi thử Vật Lí Sở GD Nghệ An (Lần 1) có đáp án
👤 Lê Gia Nghĩa viết:
Chọn D, 90√3V .
👤 Phạm Hải Vinh viết:
Chọn B, 135V .
👤 Lê Khánh Khánh viết:
Chọn A, 90√2V .
👤 Nguyễn Trí Phúc viết:
Chọn C: 120√3V .
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: