🗣️ Trần Thị Phúc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Cho mạch điện xoay chiều hai đầu AB, gồm hai đoạn AM và MB mắc nối tiếp nhau. Điện áp tức thời giữa hai đầu AB,AM,MB tương ứng là uAB,uAM,uMB được biểu diễn bằng đồ thị hình bên theo thời gian t. Biết cường độ dòng điện trong mạch có biểu thức i=√2cosωt(A). Công suất tiêu thụ trên các đoạn mạch AM và MB lần lượt là
(A) 90,18W và 53,33W
(B) 98,62W và 40,25W
(C) 90,18W và 80,52W
(D) 98,62 W và 56,94W
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,2023, de thi thu vat li cum hai duong co dap an.
🕵 Bạn Nguyễn Phương Linh trả lời:
Chọn câu (D): 98,62 W và 56,94W
T4=5.10−3s⇒T=0,02s→ω=2πT=100πrad/s {uAB=U0ABcos(100πt)=220cos(100πt)uAM=U0AMcos[100π(t−103.10−3)+π2]=U0AMcos(100πt+π6) Tại t=7,5.10−3s thì uAB=uMB⇒220cos3π4=U0AMcos11π12⇒U0AM≈161V PAM=UAMIcosφAM=161√2.1.cosπ6≈98,62W PAB=UABIcosφAB=220√2 (W) PMB=PAB−PAM=220√2−98,62≈56,94W . Note: Đường uMB trên đồ thị là không cần thiết
👤 Lê Thị Phúc viết:
Chọn C, 90,18W và 80,52W
👤 Phạm Thị Anh viết:
Chọn D, 98,62 W và 56,94W
➥ 🗣️ Trần Thị Phúc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này (2023) Đề thi thử Vật Lí Cụm Hải Dương có đáp án
👤 Trần Thị Minh viết:
Chọn B, 98,62W và 40,25W
👤 Phạm Thị Anh viết:
Chọn A, 90,18W và 53,33W
👤 Nguyễn Thị Dũng viết:
Chọn D: 98,62 W và 56,94W
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: