🗣️ Trần Hậu Vĩ hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý lớp 12 khó
Mạch dao động kín, lí tưởng có L=1mH,C=10μC. Khi dao động cường độ dòng điện hiệu dụng I=1mA. Chọn gốc thời gian là lúc năng lượng điện trường bằng 3 lần năng lượng từ trường và tụ điện đang phóng điện. Biểu thức cường độ dòng điện trên mạch dao động.
(A) i=1√2cos(104t+2π3)mA
(B) i=√2cos(104t−2π3)mA
(C) i=1√2cos(104t−2π3)mA
(D) i=√2cos(104t+2π3)mA
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này khó, mức độ vận dụng cao, cố gắng.
🔑 Chủ đề: trac nghiem mach dao dong co dap an ,van dung cao,.
🕵 Bạn Nguyễn Văn Hiệp trả lời:
Chọn câu (D): i=√2cos(104t+2π3)mA
+ tần số góc của dao động:
ω=1√LC=1√10−3.10.10−6=104(rad/s)
+ Theo đề bài, ta có I=1mA⇒I0=√2I=√2mA
+ Tại thời điểm ban đầu t =0 thì Wd=2Wt
Ta có:
W=Wd+Wt=Wd+Wd3=43Wd⇒Wd=3W4⇔q22C=34q202C⇒q=√3q02
Lại có:
q=q0cosφ⇔√32q0=q0cosφ⇒cosφ=√32⇒φ=±π6
Vì tụ đang phóng điện nên => φ=±π6
Ta có cường độ dòng điện sớm pha hơn điện tích một góc π2
⇒φi=π6+π2=2π3(rad)
Vậy phương trình cường độ dòng điện trong mạch là:
i=√2cos(104t+2π3)mA
👤 Hồ Thị Lộc viết:
Chọn C, i=1√2cos(104t−2π3)mA
👤 Dương Thị Phú viết:
Chọn D, i=√2cos(104t+2π3)mA
➥ 🗣️ Trần Hậu Vĩ trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Trắc nghiệm Mạch dao động có đáp án (Vận dụng cao)
👤 Ngô Thị Dũng viết:
Chọn B, i=√2cos(104t−2π3)mA
👤 Đỗ Thị Đức viết:
Chọn A, i=1√2cos(104t+2π3)mA
👤 Nguyễn Thị Bảo viết:
Chọn D: i=√2cos(104t+2π3)mA
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: