🗣️ Lê Phan Tín hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý lớp 12 trong sách bài tập
Người ta cần truyền một công suất 5 MW từ nhà máy điện đến nơi tiêu thụ cách nhau 5km. Hiệu điện thế hiệu dụng cuộn thứ cấp của máy tăng áp là U = 100kV. Cho rằng điện áp luôn cùng pha với dòng điện. Muốn độ giảm thế trên đường dây không quá 1% U thì tiết diện của đường dây dẫn phải thỏa điều kiện nào? Biết điện trở suất của dây tải điện là 1,7.10-8Ωm.
(A) S ≥ 5,8 mm2
(B) S ≤ 5,8 mm2
(C) S ≥ 8,5 mm2
(D) S ≤ 8,5 mm2
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: 28 cau trac nghiem truyen tai dien nang , may bien ap cuc hay, co dap an.
🕵 Bạn Trần Khánh Vũ trả lời:
Chọn câu (C): S ≥ 8,5 mm2
- Độ giảm thế cực đại trên đường dây: ∆Umax=0,01U= 1kV = 1000V
→ Dòng điện chạy qua dây truyền tải: I = P/U = 5.106/100000 = 50A
→ Điện trở của dây dẫn: Rmax=∆UmaxI=1000/50 = 20 Ω
- Ta có: R=ρ.LS
⇒S=ρLR≥ρLRmax=1,7.10-8.2.5.100020=8,5.10-6m2 = 8,5 mm2
👤 Trần Thị Huy viết:
Chọn C, S ≥ 8,5 mm2
➥ 🗣️ Lê Phan Tín trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 28 câu trắc nghiệm Truyền tải điện năng - Máy biến áp cực hay, có đáp án
👤 Nguyễn Thị Huy viết:
Chọn D, S ≤ 8,5 mm2
👤 Nguyễn Thị Huy viết:
Chọn B, S ≤ 5,8 mm2
👤 Trần Thị Huy viết:
Chọn A, S ≥ 5,8 mm2
👤 Nguyễn Thị Thành viết:
Chọn C: S ≥ 8,5 mm2
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: