🗣️ Nguyễn Văn Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý Lớp 11 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Một sóng cơ có tần số 20Hz truyền trên mặt nước với tốc độ 1,5m/s. Trên phương truyền sóng, sóng truyền tới điểm P rồi mới tới điểm Q cách nó 16,125cm. Tại thời điểm t, điểm P hạ xuống thấp nhất thì sau thời gian ngắn nhất là bao nhiêu điểm Q sẽ hạ xuống thấp nhất?
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sbt vat ly 11 kntt su truyen nang luong cua song co co dap an.
🕵 Bạn Trần Thị Dũng trả lời:
Ta có: λ=vf=1,520=0,075m=7,5cm PQ=16,125cm=2λ+0,15λ=Q′Q+PQ′ Kết hợp với sử dụng đồ thị Hình 9.3G ta thấy thời gian ngắn nhất để Q' đi từ vị trí hiện tại đến vị trí thấp nhất là 0,15T=0,1520=3400s .
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: