Ngay trước khi thang máy đi lên, m có vận tốc v=ω2.A=100cm/s
Khi thang máy đi lên thì xuất hiện một lực quán tính tác dụng vào m hướng xuống, làm vị trí cân bằng mới đi xuống một đoạn Δl′=mak=1,25cm hay khi đó vật sẽ có li độ x=1,25cm so với vị trí cân bằng mới
=>A′=√x2+v2ω2=5,154cm
=> độ nén cực đại =A−Δl−Δl′=1,404cm
lực lò xo tác dụng khi đó F=k.1,404.10^-2=0,5616N
Độ dãn cực đại =A′+Δl+Δl′=8,904
lực lò xo khi đó =3,56N
sửa lại chút :
Ngay trước khi thang máy đi lên, m có vận tốc v=
ω.A=100cm/sLeaflife làm đúng chỗ dãn nén cực đại rồi. Còn đoạn chỗ dãn nén cực tiểu thì phải xét trước. Ở đây
A′>Δl+Δl′Nên Lò xo dãn nén cực tiểu khi đi qua vị trí lò xo không biến dạng, Tại đó độ biến dạng của lò xo = 0 , Lực của lò xo là F=0